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                                         MAAZIMIO NA MPANGO MKAKATI WA KUINUA TAALUMA ILIYOWEKWA NA KIKAO CHA WAKUU WA SHULE ZA   SEKONDARI  NA 

                                                      MAAFISA WA ELIMU YA SEKONDARI    KILICHOFANYIKA TAREHE   05/04/2016 KATIKA   UKUMBI MDOGO (RESOURCE CENTER)   

                                                

 

 

NA CHANGAMOTO LENGO/SHABAHA MPANGO MKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA WAHUSIKA MUDA WA  
UTEKELEZAJI 

1 Wanafunzi 
wanaoanza 
kidato cha 
kwanza 
kutokuwa na 
uwezo wa 
kutumia  lugha 
ya Kiingereza 
katika kuandika 
na kuzungumza 

Kusaidia wanafunzi 
wanaojiunga kidato 
cha kwanza kumudu 
masomo ya 
sekondari. 

 Kuwajengea 
msingi wa 
awali(baseline) 
kikamilifu  katika 
lugha ya 
kiingereza na 
masomo 
mengine. 

 Kufundisha  
kiingereza kwa 
wanafunzi wa 
kidato cha 1 kwa 
wiki 6 – 8 kabla 
ya kuanza 
masomo rasmi  

 Kuhimiza 

matumizi ya 

lugha ya 

Kiingereza 

shuleni –kuweka 

utaratibu wa 

kudhibiti 

wanafunzi 

kutozungumza 

Kiswahili, 

Kununua vitabu 

vya kiingereza 

(dictionary/kamu

si) 

 Kudhibiti walimu 

Kumudu masomo 
ya Sekondari  
yanayofundishwa 
kwa lugha ya 
Kiingereza na 
matunmizi ya 
lugha hiyo kwa 
kiwango 
kinachokubalika 

DED,DEO,HoS, MEK , 
WALIMU NA 
WANAFUNZI 

  
 

Endelevu 
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kutozungumza 

Kiswahili 

darasani katika 

ufundishaji 

 

 

 

2 Baadhi ya 
walimu 
kutowajibika 
kikamilifu 

 Kuongeza 
uwajibikaji katika 
ufundishaji 
yenye matokeo 
chanya. 

 Kuhimarisha 
utendaji kazi wa 
walimu katika 
ufundishaji kwa 
kukamilisha mada 
za masomo 
mapema 

 Wasiowajibika 
kutolewa taarifa 
kwa mwajiri na 
ngazi  zingine  za 
nidhamu na 
kuwawajibisha 

 Kufanya 
ufuatiliaji wa 
karibu  ili kubaini 
walimu 
wasiowajibika 
kikamilifu na 
kuachishwa kazi 

 
 Kufanya vikao 

vya mara kwa 
mara shuleni ili 
kutathmini 
utendaji kazi. 

 

 

 Kusimamia na 
kufuatilia 
kikamilifu hali ya 
ufundishaji na 
ukamilishaji wa 
mada za 
masomo 

 Kuongeza 
ufanisi kazini  

 Kuinua 
kiwango cha 
ufaulu kutoka 
53% hadi 
100% ifikapo 
Novemba 
2016 

DED,DEO, WAKAGUZI 
WA SHULE, WARATIBU 
ELIMU KATA, WALIMU,  
DEO,DAO,BODI,SHULE,
TSD,WAKUU WA 
SHULE  

 

         

 

Endelevu 
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mapema na 
kufanya marudio 

3 Jamii  kutoshiriki 
kikamilifu  katika  
ufuatiliaji wa 
maendeleo ya 
shule 

 Jamii  kutambua 
kuwa shule  ni 
mali yao. 

 Wazazi 
kuhamasishwa  
kushiriki katika  
shughuli za 
maendeleo  
shuleni 

 Kuchangia/kushir
iki maendeleo ya 
shule kwa kutoa 
fedha na nguvu 
kazi. 

 
 Kuwa  na vikao 

vya wazazi 
kujadili 
maendeleo ya 
shule. 

 

 Wazazi kufuatilia 
maendeleo ya 
wanafunzi 
shuleni na 
kuchukua 
matokeo siku ya 
kufunga shule. 

 Kusimamia 
sheria ya 
kuwawajibisha 
wazazi 
wasiohudhuria 
vikao vya 
wazazi. 

 Kutoa Elimu kwa 
jamii  kuitambua 
shule  na 
umuhimu wake  
katika mazingira  
yao. 

Jamii na wazazi 
kushiriki vikao na 
kutoa michango 
ya kuboresha 
maendeleo ya 
shule. 

DED,DEO.WAH. 
MADIWANI, VIONGOZI 
WA KATA, KIJIJI, 
WAZAZI NA  WADAU 
WENGINE 

April 2016  hadi 
Desemba 2016 
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4 Kushuka kwa 
nidhamu ya 
wanafunzi na 
Walimu  shuleni. 

 Kuimarisha 
nidhamu ya 
wanafunzi 
shuleni 

 
 
 Kuimarisha 

nidhamu ya 
walimu shuleni 

 Kuhakikisha kuwa 
nidhamu 
inahimarika kwa 
wanafunzi na 
walimu kwa ili 
kuinua kiwango 
cha  taaluma. 

 kutoa adhabu 
kwa wanafunzi 
wakaidi au 
wakorofi 
utaratibu wa 
kutoa adhabu 

  Kudhibiti 
wanafunzi 
kutojihusisha na 
mahusiano ya 
kimapenzi 

 Kufukuza 
wanafunzi 
watakaobainika 
kujihusisha na 
mahusiano ya 
kimapenzi 

 Kumsimamisha 
kazi na utumishi 

Kuinua kiwango 
cha taaluma 
kutoka 53% hadi 
100% 

Wakuu wa shule,Bodi 
ya Shule,DED , 
DEO,TSD,DSEO na 
Walimu. 

Endelevu 
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shuleni. 
 Kuhimarisha ni 

mwalimu 
atakayebainika 
kujihusisha na 
mahusiano ya 
kimapenzi na 
mwanafunzi 

 Wakuu wa shule 
kuwafuatilia 
walimu kwa 
karibu 

 

5 Kutokuwepo kwa   
huduma ya Uji 
na chakula cha 
mchana shuleni. 

 Kuwafanya 
wanafunzi  
kukaa muda  
mrefu shuleni   
kujifunza na 
kufundishwa 
kwa muda wa 
ziada.  

 
 Eneo la shule 

kutumika kwa 
ajil ya shughuli 
za uzalishaji 
mali. 

 

 
 Kupanua mfuko 

wa     fedha  wa 
shule. 

 

 

 Kuhamasisha 
jamii kuchangia 
huduma ya 
chakula shuleni. 

 
 Kuhamasisha  

shule kuanzisha 
miradi ya 
uzalishaji mali 
(EK) 

 Kuita kikao cha 
wazazi na 
kujadili kuhusu 
uchangiaji wa 
chakula 

 Mkurugenzi 
mtendaji 
kuwasiliana na 
Mkuu wa Wilaya 
ili aweka amri 
kwa jamii 
kuhusu 
kuchangia 
chakula shuleni 

 Mkuu 
wilaya/Mkurugen
zi kuwaagiza 
watendaji wa 
kata/vijiji na 
Katibu Tarafa 
kufuatilia na 
kuwahimiza 
wazazi 
kuchangia 

 Kuongezeka 
ufaulu wa 
wanafunzi 
kutoka 53% 
kufikia 100% 
ifikapo june 
2017 

 Kupunguza 
mdondoko  
wa  wanafunzi 
kuacha shule   

DC,DED, DEO, WAH 
MADIWANI, 
WARATIBU ELIMU 
KATA, WALIMU, 
VIONGOZI WA 
KIJIJI,TAASISI 
BINAFSI, WANAFUNZI, 

Endelevu 
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 chakula  
 
 Kuhamasisha 

uanzishaji wa  
mashamba  na 
bustani shuleni 
ili kupata 
chakula shuleni 

 

 
 

6 Utoro wa 
wanafunzi 
unaopelekea 
ufaulu wa daraja 
sifuri 

 Kuhimarisha 
taaluma ya 
wanafunzi katika 
masomo na 
kuondoa ziro 
 

 Kuhakikisha kuwa 
hakuna 
mwanafunzi 
anayekuwa mtoro 
shuleni bila 
sababu za msingi 
hasa kwa 
madarasa ya 
mtihani (kidato 
cha pili na nne) 

 Kuhakikisha kuwa 
hakuna 
mwanafunzi 
atakayepata 
daraja sifuri 
katika mitihani ya 
kidato cha nne 
2016 

 Kufukuza shule  
wanafunzi 
wanaokuwa 
watoro zaidi ya 
siku 60 mfululizo 

 Kutoa adhabu 
kwa wanafunzi 
watoro 

 Kuwapeleka 
wazazi wa 
wanafunzi 
wanaokuwa 
watoro 
mahakamani 
 

 Kuinua 
kiwango cha 
ufaulu kutoka 
53% hadi 
100% ifikapo 
Novemba 
2016  

Wakuu wa 
shule,Walimu,Bodi ya 
Shule,DED , 
DEO,TSD,DSQA na 
Walimu. 

April 2016 hadi 
Oktoba 2016 

7 Wanafunzi 
kutojibidisha 
katika masomo 
kikamilifu 

 Kuhimarisha 
taaluma 

 Kuwa na 
wanafunzi 
wasiopata daraja 
la sifuri katika 
mitihani ya kidato 

 Kuanzisha 
program  
maalumu 
(Operation ya 
tokomeza sifuri) 

 Kuinua 
kiwango cha 
ufaulu kutoka 
53% hadi 
100% ifikapo 

Wakuu wa 
shule,Walimu,Bodi ya 
Shule,DED , 
DEO,TSD,DSOA na 
Walimu. 

April 2016 hadi 
Oktoba 2016 
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cha nne ifikapo 
june 2017 

ya kuondoa 
daraja la sifuri 

 Kusaidia 
wanafunzi 
wasiojiweza 
kuweka juhudi 
kubwa katika 
masomo mawili 
hasa katika 
somo la Kiswahili 
na urahia ili 
aweze kupata 
daraja la D 
katika masomo 
hayo 

 Kutoa mazoezi 
kila wiki na 
mwezi na 
kusaidia 
wanafunzi jinsi 
ya kujibu 
maswali  

Novemba 
2016 

8 Usimamizi na 
ufuatiliaji duni 
wa shughuli za 
ufundishaji 
shuleni 

 Kuhimarisha 
taaluma ya 
wanafunzi katika 
masomo na 
kuondoa ziro 
 

 Kuhimarisha 
usimamizi na 
ufuatiliaji wa 
shughuli za 
ufundishaji 
shuleni  

 Kuhimiza wakuu 
wa shule 
Kufanya 
ufuatiliaji wa 
mara kwa mara 
kwa walimu 
katika shughuli 
za ufundishaji 
darasani  

 Kuzaja fomu 
maalum ya 
kuonyesha hali 
ya ufundishaji na 

 Kuinua 
kiwango cha 
ufaulu kutoka 
53% hadi 
100% ifikapo 
Novemba 
2016 

Wakuu wa 
shule,Walimu,Bodi ya 
Shule,DED na DEO 

endelevu 
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ukamilishaji wa 
mada kwa kila 
somo na 
kuiwasilisha 
katika ofisi ya 
DEO kabla ya 
tarehe 1 ya kila 
mwezi  

 Mkuu wa shule  
kukagua 
kikamilifu 
shughuli za 
ufundishaji kwa 
kila mwalimu 
darasani na 
uandaaji wa 
nyaraka 
mbalimbali za 
ufundishaji  

 Kuanzisha 
program  
maalumu 
(Operation ya 
tokomeza sifuri) 
ya kuondoa 
daraja la sifuri 

 Kusaidia 
wanafunzi 
wasiojiweza 
kuweka juhudi 
kubwa katika 
masomo mawili 
hasa katika 
somo la Kiswahili 
na urahia ili 
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aweze kupata 
daraja la D 
katika masomo 
hayo 

 Walimu 
kubadilishana 
katika 
ufundishaji   

9 Upungufu wa 
miundo mbinu 
shuleni . 

 Kuongeza 
miundo mbinu ili 
kufikia  uwiano 
wa Kitaifa mfano 
Madarasa  
nyumba za 
walimu matundu 
ya vyoo, 
Maabara,Hostel, 
Maktaba na 
kumbi za 
mikutano. 

 Kuhakikisha kuwa 
miundombinu 
inajengwa na 
kukarabatiwa. 

 
 Kuweka mtazamo 

chanya  kuhusu 
Elimu na 
kuhamasisha 
jamii kujenga 
miundo mbinu 

 Kuhamasisha 
jamii 
kushirikiana 
katika ujenzi wa 
miundombinu na 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
ujenzi. 

Kupungua kwa 
uhaba wa 
tatizo la 
miundombinu 
kwa 50% 
ifikapo June 
2018 

MH MBUNGE,DED, 
DEO,  MADIWANI, 
WARATIBU ELIMU 
KATA, WALIMU  
VIONGOZI WA 
KATA/KIJIJI NA 
WANANCHI 

 
    Endelevu 

10 Kutokuwepo  
mfuko wa Elimu. 

 Kuboresha  
miundo mbinu  

 
 kutoa motisha  

chanya kwa 
walimu na 
wanafunzi. 

 Kuanzisha na 
kusimamia  
mfuko wa Elimu 
shuleni 

 Kuboresha  
utendaji kazi wa 
walimu na 
kuvutia  
mazingira ya 
kazi. 

 
 Kuboresha  

miundombinu 
katika shule za   
sekondari. 

 

 
 Kubaini walimu 

Walimu 
kuyakubali na 
kufurahia 
mazingira ya 
kazi. 

MB,DED, DEO, WAH 
MADIWANI,WEO,VEO, 
WARATIBU ELIMU 
KATA WALIMU NA 
VIONGOZI WA 
KIJIJI/KATA NA 
WADAU WENGINE WA 
ELIMU. 

Endelevu 
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wanaostahili 
kupewa motisha 
chanya. 

 

 
 Kuajiri walimu 

wa muda wa 
masomo ya 
sayansi 

11 Wanafunzi 
wenye uwezo 
mdogo na  
wasiojua KKK 
kuchaguliwa na 
kujiunga na 
Elimu ya 
Sekondari  

 
 Kuhakikisha 

kuwa hakuna 
mwanafunzi 
anayeingia 
darasa la  saba  
bila kumudu 
stadi za  
kusoma, 
kuandika na 
kuhesabu 

 
 Kuhakikisha 

kuwa hakuna 
mwanafunzi 
anayeingia 
kidato  cha 
kwanza bila 
kumudu stadi za  
KKK 

 Idara ya Elimu 
sekondari na 
Msingi  
kushirikiana 
katika Kuimarisha 
madarasa ya 
Elimu ya  awali 

 
 Kuwajengea 

walimu uwezo  
wa kufundisha 
stadi za kusoma, 
kuandika na 
kuhesabu 

 

 Kubaini 
wanafunzi wa 
kidato cha 
kwanza  
wasiojua KKK na 
kuwasilisha 
orodha yao kwa 
Afisa Elimu 
msingi na 
mdhibiti ubora 
wa shule ili 
kudhibiti tatizo la 
wanafunzi 
wasiojua kusoma 
na kuandika 
kuingia kidato 
cha kwanza 

 
 
 
 Kuandikisha 

wanafunzi wa 
madarasa ya 
awali kwa wakati  

 

 Kutokuwa 
na    
wanafunzi 
wasiojua 
K3 ifikapo 
januari 
2017 

DED,DEO, WAKAGUZI 
WA SHULE, WARATIBU 
ELIMU KATA, WALIMU 
, TRCs 
WANAFUNZI,BODI NA 
KAMATI ZA SHULE 

 
April –Agost 2016 

 
Endelevu 



11 
 

 
 

12 Upungufu wa 
madawati 

 Kuhakikisha 
kuwa kila 
mwanafunzi 
anakaa kwenye 
dawati ifikapo 
june 2017 

 Kuhamasisha 
jamii ,watu 
binafsi na wadau 
mbalimbali kutoa 
mchango kwa ajili 
ya utenganezaji 
wa madawati 
yanayopungua 
kwa kila shule 

 Kuandika barua 
ya maombi na 
kupeleka kwa 
wadau 
mbalimbali 
ikiwemo Taasisi 
za kifedha (banki 
ya NMB,CRDB) 
na watu binafsi 

 Kutuma maombi 
kwa Mh Sospeter 
Muhongo (MB) 
kwa ajili ya 
kufadhi na 
kusaidia kupata 
wafadhili 
wengine 
watakaosaidia 
ufadhili wa 
madawati 

 Kuomba kiasi 
cha fedha kutoka 
makusanyo ya 
ndani ya 
Halmashauri  ili 
kupunguza tatizo 
 

 Kuondoa 
tatizo la 
ukusefu wa 
madawati 
katika shule 
za sekondari 

DED,DEO April 2016 hadi juni 
2017 
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13 Upungufu wa 
nyumba za 
walimu 

 Kila mwalimu 
kuishi karibu na 
shule 
kuwawekea 
walimu 
mazingira bora 
ya kuishi na 
kuwaondoa 
usumbufu 
wanaopata 
kutokana na 
ukosefu wa 
nyumba ili 
kuinua kiwango 
cha taaluma 

 Kuhamasisha 
jamii ,watu 
binafsi na wadau 
mbalimbali kutoa 
mchango kwa ajili 
ya utenganezaji 
wa madawati 
yanayopungua 
kwa kila shule 

 Kuomba fedha 
kutoka serikalini 
kwa kuweka 
bajeti ya ujenzi 
wa nyumba za 
walimu 

 Kutuma maombi 
kwa wafadhili 
mbalimbali ili 
kuweza kusaidia 
kupunguza tatizo 
la ukosefu wa 
nyumba za 
walimu 

 Kufanya kikao na  
Mh Sospeter 
Muhongo (MB) 
na kujadili 
namna ya 
kuondoa tatizo la 
nyumba za 
walimu katika 
shule za 
sekondari  

 Kuomba fedha 
kutoka serikalini 
kwa kuweka 
bajeti ya ujenzi 
wa nyumba za 
walimu  

 Kuinua 
kiwango cha 
ufaulu 

 Walimu kuishi 
katika 
mazingira 
yatakayowasa
idia katika 
kutimiza 
wajibu wao 

DED,DEO,MB ,Jamii na 
wadau mbalimbali 

endelevu 

14 Upungufu wa 
walimu wa 
masomo ya 
sayansi  

 Wanafunzi wengi  
kusoma masomo 
ya sayansi na 
kufaulu masomo 
hayo 

 Kuongeza walimu 
wa masomo ya 
sayansi kutoka 
walimu 70 
waliopo ambayo 
ni sawa na 37% 
ya walimu 
wanaohitajika 
hadi kufikia 
walimu 190  

 Kushirikiana na 
Mh mbunge 
Sospeter 
Mhongo Kuomba 
serikali  
kutupangia 
walimu wengi 
wa masomo ya 
sayansi kutokana 
na upungufu 
mkubwa tulionao 

 Kuongeza 
ufaulu wa 
wanafunzi 
katika 
masomo ya 
sayansi 

 Kuongeza 
idadi ya 
wanafunzi 
kusoma 
sayansi 

DED,DEO,MH Mbunge April 2016 hadi 
june 2017 
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